lwa

Definition from Wiktionary, the free dictionary
Jump to navigation Jump to search
See also: lwa-

English[edit]

Noun[edit]

lwa (plural lwa)

  1. Alternative form of loa

Anagrams[edit]


Haitian Creole[edit]

Etymology[edit]

Perhaps from French roi (king).

Noun[edit]

lwa m pl

  1. (Voodoo) loa; gods, spirits

Descendants[edit]

  • English: loa

Polish[edit]

Pronunciation[edit]

Noun[edit]

lwa m anim

  1. genitive and accusative singular of lew

Swazi[edit]

Etymology[edit]

From Proto-Nguni *-lwa, from Proto-Bantu *-dʊ̀a.

Verb[edit]

-lwa

  1. (intransitive) to fight, to struggle

Inflection[edit]

This verb needs an inflection-table template.


Xhosa[edit]

Etymology[edit]

From Proto-Nguni *-lwa, from Proto-Bantu *-dʊ̀a.

Pronunciation[edit]

Verb[edit]

-lwa

  1. (intransitive) to fight, to struggle

Inflection[edit]

This verb needs an inflection-table template.


Zulu[edit]

Etymology[edit]

From Proto-Nguni *-lwa, from Proto-Bantu *-dʊ̀a.

Pronunciation[edit]

IPA(key): /lwa/

Verb[edit]

-lwa

  1. (intransitive) to fight, to struggle

Inflection[edit]

Tone L
Infinitive ukulwa
Positive Negative
Infinitive ukulwa ukungalwi
Imperative
Simple + object concord
Singular yilwa -lwe
Plural yilwani -lweni
Present
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngiyalwa, ngilwa engilwayo, engilwa ngilwa angilwi engingalwi ngingalwi
2nd singular uyalwa, ulwa olwayo, olwa ulwa awulwi ongalwi ungalwi
1st plural siyalwa, silwa esilwayo, esilwa silwa asilwi esingalwi singalwi
2nd plural niyalwa, nilwa enilwayo, enilwa nilwa anilwi eningalwi ningalwi
Class 1 uyalwa, ulwa olwayo, olwa elwa akalwi ongalwi engalwi
Class 2 bayalwa, balwa abalwayo, abalwa belwa abalwi abangalwi bengalwi
Class 3 uyalwa, ulwa olwayo, olwa ulwa awulwi ongalwi ungalwi
Class 4 iyalwa, ilwa elwayo, elwa ilwa ayilwi engalwi ingalwi
Class 5 liyalwa, lilwa elilwayo, elilwa lilwa alilwi elingalwi lingalwi
Class 6 ayalwa, alwa alwayo, alwa elwa awalwi angalwi engalwi
Class 7 siyalwa, silwa esilwayo, esilwa silwa asilwi esingalwi singalwi
Class 8 ziyalwa, zilwa ezilwayo, ezilwa zilwa azilwi ezingalwi zingalwi
Class 9 iyalwa, ilwa elwayo, elwa ilwa ayilwi engalwi ingalwi
Class 10 ziyalwa, zilwa ezilwayo, ezilwa zilwa azilwi ezingalwi zingalwi
Class 11 luyalwa, lulwa olulwayo, olulwa lulwa alulwi olungalwi lungalwi
Class 14 buyalwa, bulwa obulwayo, obulwa bulwa abulwi obungalwi bungalwi
Class 15 kuyalwa, kulwa okulwayo, okulwa kulwa akulwi okungalwi kungalwi
Class 17 kuyalwa, kulwa okulwayo, okulwa kulwa akulwi okungalwi kungalwi
Recent past
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngilwile, ngilwē engilwile, engilwē ngilwile, ngilwē angilwanga engingalwanga ngingalwanga
2nd singular ulwile, ulwē olwile, olwē ulwile, ulwē awulwanga ongalwanga ungalwanga
1st plural silwile, silwē esilwile, esilwē silwile, silwē asilwanga esingalwanga singalwanga
2nd plural nilwile, nilwē enilwile, enilwē nilwile, nilwē anilwanga eningalwanga ningalwanga
Class 1 ulwile, ulwē olwile, olwē elwile, elwē akalwanga ongalwanga engalwanga
Class 2 balwile, balwē abalwile, abalwē belwile, belwē abalwanga abangalwanga bengalwanga
Class 3 ulwile, ulwē olwile, olwē ulwile, ulwē awulwanga ongalwanga ungalwanga
Class 4 ilwile, ilwē elwile, elwē ilwile, ilwē ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 5 lilwile, lilwē elilwile, elilwē lilwile, lilwē alilwanga elingalwanga lingalwanga
Class 6 alwile, alwē alwile, alwē elwile, elwē awalwanga angalwanga engalwanga
Class 7 silwile, silwē esilwile, esilwē silwile, silwē asilwanga esingalwanga singalwanga
Class 8 zilwile, zilwē ezilwile, ezilwē zilwile, zilwē azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 9 ilwile, ilwē elwile, elwē ilwile, ilwē ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 10 zilwile, zilwē ezilwile, ezilwē zilwile, zilwē azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 11 lulwile, lulwē olulwile, olulwē lulwile, lulwē alulwanga olungalwanga lungalwanga
Class 14 bulwile, bulwē obulwile, obulwē bulwile, bulwē abulwanga obungalwanga bungalwanga
Class 15 kulwile, kulwē okulwile, okulwē kulwile, kulwē akulwanga okungalwanga kungalwanga
Class 17 kulwile, kulwē okulwile, okulwē kulwile, kulwē akulwanga okungalwanga kungalwanga
Remote past
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngālwa engālwa ngālwa angilwanga engingalwanga ngingalwanga
2nd singular wālwa owālwa wālwa awulwanga ongalwanga ungalwanga
1st plural sālwa esālwa sālwa asilwanga esingalwanga singalwanga
2nd plural nālwa enālwa nālwa anilwanga eningalwanga ningalwanga
Class 1 wālwa owālwa ālwa akalwanga ongalwanga engalwanga
Class 2 bālwa abālwa bālwa abalwanga abangalwanga bengalwanga
Class 3 wālwa owālwa wālwa awulwanga ongalwanga ungalwanga
Class 4 yālwa eyālwa yālwa ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 5 lālwa elālwa lālwa alilwanga elingalwanga lingalwanga
Class 6 ālwa ālwa ālwa awalwanga angalwanga engalwanga
Class 7 sālwa esālwa sālwa asilwanga esingalwanga singalwanga
Class 8 zālwa ezālwa zālwa azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 9 yālwa eyālwa yālwa ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 10 zālwa ezālwa zālwa azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 11 lwālwa olwālwa lwālwa alulwanga olungalwanga lungalwanga
Class 14 bālwa obālwa bālwa abulwanga obungalwanga bungalwanga
Class 15 kwālwa okwālwa kwālwa akulwanga okungalwanga kungalwanga
Class 17 kwālwa okwālwa kwālwa akulwanga okungalwanga kungalwanga
Potential
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngingalwa ngingalwa ngingelwe ngingelwe
2nd singular ungalwa ungalwa ungelwe ungelwe
1st plural singalwa singalwa singelwe singelwe
2nd plural ningalwa ningalwa ningelwe ningelwe
Class 1 angalwa engalwa angelwe engelwe
Class 2 bangalwa bengalwa bangelwe bengelwe
Class 3 ungalwa ungalwa ungelwe ungelwe
Class 4 ingalwa ingalwa ingelwe ingelwe
Class 5 lingalwa lingalwa lingelwe lingelwe
Class 6 angalwa engalwa angelwe engelwe
Class 7 singalwa singalwa singelwe singelwe
Class 8 zingalwa zingalwa zingelwe zingelwe
Class 9 ingalwa ingalwa ingelwe ingelwe
Class 10 zingalwa zingalwa zingelwe zingelwe
Class 11 lungalwa lungalwa lungelwe lungelwe
Class 14 bungalwa bungalwa bungelwe bungelwe
Class 15 kungalwa kungalwa kungelwe kungelwe
Class 17 kungalwa kungalwa kungelwe kungelwe
Immediate future
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngizokulwa engizokulwa ngizokulwa angizukulwa engingezukulwa ngingezukulwa
2nd singular uzokulwa ozokulwa uzokulwa awuzukulwa ongezukulwa ungezukulwa
1st plural sizokulwa esizokulwa sizokulwa asizukulwa esingezukulwa singezukulwa
2nd plural nizokulwa enizokulwa nizokulwa anizukulwa eningezukulwa ningezukulwa
Class 1 uzokulwa ozokulwa ezokulwa akazukulwa ongezukulwa engezukulwa
Class 2 bazokulwa abazokulwa bezokulwa abazukulwa abangezukulwa bengezukulwa
Class 3 uzokulwa ozokulwa uzokulwa awuzukulwa ongezukulwa ungezukulwa
Class 4 izokulwa ezokulwa izokulwa ayizukulwa engezukulwa ingezukulwa
Class 5 lizokulwa elizokulwa lizokulwa alizukulwa elingezukulwa lingezukulwa
Class 6 azokulwa azokulwa ezokulwa awazukulwa angezukulwa engezukulwa
Class 7 sizokulwa esizokulwa sizokulwa asizukulwa esingezukulwa singezukulwa
Class 8 zizokulwa ezizokulwa zizokulwa azizukulwa ezingezukulwa zingezukulwa
Class 9 izokulwa ezokulwa izokulwa ayizukulwa engezukulwa ingezukulwa
Class 10 zizokulwa ezizokulwa zizokulwa azizukulwa ezingezukulwa zingezukulwa
Class 11 luzokulwa oluzokulwa luzokulwa aluzukulwa olungezukulwa lungezukulwa
Class 14 buzokulwa obuzokulwa buzokulwa abuzukulwa obungezukulwa bungezukulwa
Class 15 kuzokulwa okuzokulwa kuzokulwa akuzukulwa okungezukulwa kungezukulwa
Class 17 kuzokulwa okuzokulwa kuzokulwa akuzukulwa okungezukulwa kungezukulwa
Remote future
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngiyokulwa engiyokulwa ngiyokulwa angiyukulwa engingeyukulwa ngingeyukulwa
2nd singular uyokulwa oyokulwa uyokulwa awuyukulwa ongeyukulwa ungeyukulwa
1st plural siyokulwa esiyokulwa siyokulwa asiyukulwa esingeyukulwa singeyukulwa
2nd plural niyokulwa eniyokulwa niyokulwa aniyukulwa eningeyukulwa ningeyukulwa
Class 1 uyokulwa oyokulwa eyokulwa akayukulwa ongeyukulwa engeyukulwa
Class 2 bayokulwa abayokulwa beyokulwa abayukulwa abangeyukulwa bengeyukulwa
Class 3 uyokulwa oyokulwa uyokulwa awuyukulwa ongeyukulwa ungeyukulwa
Class 4 iyokulwa eyokulwa iyokulwa ayiyukulwa engeyukulwa ingeyukulwa
Class 5 liyokulwa eliyokulwa liyokulwa aliyukulwa elingeyukulwa lingeyukulwa
Class 6 ayokulwa ayokulwa eyokulwa awayukulwa angeyukulwa engeyukulwa
Class 7 siyokulwa esiyokulwa siyokulwa asiyukulwa esingeyukulwa singeyukulwa
Class 8 ziyokulwa eziyokulwa ziyokulwa aziyukulwa ezingeyukulwa zingeyukulwa
Class 9 iyokulwa eyokulwa iyokulwa ayiyukulwa engeyukulwa ingeyukulwa
Class 10 ziyokulwa eziyokulwa ziyokulwa aziyukulwa ezingeyukulwa zingeyukulwa
Class 11 luyokulwa oluyokulwa luyokulwa aluyukulwa olungeyukulwa lungeyukulwa
Class 14 buyokulwa obuyokulwa buyokulwa abuyukulwa obungeyukulwa bungeyukulwa
Class 15 kuyokulwa okuyokulwa kuyokulwa akuyukulwa okungeyukulwa kungeyukulwa
Class 17 kuyokulwa okuyokulwa kuyokulwa akuyukulwa okungeyukulwa kungeyukulwa
Present subjunctive
Positive Negative
1st singular ngilwe ngingalwi
2nd singular ulwe ungalwi
1st plural silwe singalwi
2nd plural nilwe ningalwi
Class 1 alwe angalwi
Class 2 balwe bangalwi
Class 3 ulwe ungalwi
Class 4 ilwe ingalwi
Class 5 lilwe lingalwi
Class 6 alwe angalwi
Class 7 silwe singalwi
Class 8 zilwe zingalwi
Class 9 ilwe ingalwi
Class 10 zilwe zingalwi
Class 11 lulwe lungalwi
Class 14 bulwe bungalwi
Class 15 kulwe kungalwi
Class 17 kulwe kungalwi
Past subjunctive
Positive Negative
1st singular ngalwa ngangalwa, angalwa, angangalwa
2nd singular walwa wangalwa, awalwa, awangalwa
1st plural salwa sangalwa, asalwa, asangalwa
2nd plural nalwa nangalwa, analwa, anangalwa
Class 1 walwa wangalwa, akalwa, akangalwa
Class 2 balwa bangalwa, abalwa, abangalwa
Class 3 walwa wangalwa, awalwa, awangalwa
Class 4 yalwa yangalwa, ayalwa, ayangalwa
Class 5 lalwa langalwa, alalwa, alangalwa
Class 6 alwa angalwa, awalwa, awangalwa
Class 7 salwa sangalwa, asalwa, asangalwa
Class 8 zalwa zangalwa, azalwa, azangalwa
Class 9 yalwa yangalwa, ayalwa, ayangalwa
Class 10 zalwa zangalwa, azalwa, azangalwa
Class 11 lwalwa lwangalwa, alwalwa, alwangalwa
Class 14 balwa bangalwa, abalwa, abangalwa
Class 15 kwalwa kwangalwa, akwalwa, akwangalwa
Class 17 kwalwa kwangalwa, akwalwa, akwangalwa

Derived terms[edit]

References[edit]