lwa

Definition from Wiktionary, the free dictionary
Jump to: navigation, search
See also: lwa-

Haitian Creole[edit]

Etymology[edit]

Perhaps from French roi (king).

Noun[edit]

lwa m pl

  1. (Voodoo) loa; gods, spirits

Xhosa[edit]

Etymology[edit]

From Proto-Nguni *-lwa, from Proto-Bantu *-dʊ̀a.

Verb[edit]

-lwa

  1. (intransitive) to fight, to struggle

Inflection[edit]

This verb needs an inflection-table template.


Zulu[edit]

Etymology[edit]

From Proto-Nguni *-lwa, from Proto-Bantu *-dʊ̀a.

Verb[edit]

-lwa

  1. (intransitive) to fight, to struggle

Inflection[edit]

Tone L
Infinitive ukulwa
Positive Negative
Infinitive ukulwa ukungalwi
Imperative
Simple + object concord
Singular yilwa yilwe
Plural yilwani yilweni
Present
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngiyalwa, ngilwa engiyalwa, engilwa ngilwa angilwi engingalwi ngingalwi
2nd singular uyalwa, ulwa oyalwa, olwa ulwa awulwi ongalwi ungalwi
1st plural siyalwa, silwa esiyalwa, esilwa silwa asilwi esingalwi singalwi
2nd plural niyalwa, nilwa eniyalwa, enilwa nilwa anilwi eningalwi ningalwi
Class 1 uyalwa, ulwa oyalwa, olwa elwa akalwi ongalwi engalwi
Class 2 bayalwa, balwa abayalwa, abalwa belwa abalwi abangalwi bengalwi
Class 3 uyalwa, ulwa oyalwa, olwa ulwa awulwi ongalwi ungalwi
Class 4 iyalwa, ilwa eyalwa, elwa ilwa ayilwi engalwi ingalwi
Class 5 liyalwa, lilwa eliyalwa, elilwa lilwa alilwi elingalwi lingalwi
Class 6 ayalwa, alwa ayalwa, alwa elwa awalwi angalwi engalwi
Class 7 siyalwa, silwa esiyalwa, esilwa silwa asilwi esingalwi singalwi
Class 8 ziyalwa, zilwa eziyalwa, ezilwa zilwa azilwi ezingalwi zingalwi
Class 9 iyalwa, ilwa eyalwa, elwa ilwa ayilwi engalwi ingalwi
Class 10 ziyalwa, zilwa eziyalwa, ezilwa zilwa azilwi ezingalwi zingalwi
Class 11 luyalwa, lulwa oluyalwa, olulwa lulwa alulwi olungalwi lungalwi
Class 14 buyalwa, bulwa obuyalwa, obulwa bulwa abulwi obungalwi bungalwi
Class 15 kuyalwa, kulwa okuyalwa, okulwa kulwa akulwi okungalwi kungalwi
Class 17 kuyalwa, kulwa okuyalwa, okulwa kulwa akulwi okungalwi kungalwi
Recent past
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngilwile, ngilwē engilwile, engilwē ngilwile, ngilwē angilwanga engingalwanga ngingalwanga
2nd singular ulwile, ulwē olwile, olwē ulwile, ulwē awulwanga ongalwanga ungalwanga
1st plural silwile, silwē esilwile, esilwē silwile, silwē asilwanga esingalwanga singalwanga
2nd plural nilwile, nilwē enilwile, enilwē nilwile, nilwē anilwanga eningalwanga ningalwanga
Class 1 ulwile, ulwē olwile, olwē elwile, elwē akalwanga ongalwanga engalwanga
Class 2 balwile, balwē abalwile, abalwē belwile, belwē abalwanga abangalwanga bengalwanga
Class 3 ulwile, ulwē olwile, olwē ulwile, ulwē awulwanga ongalwanga ungalwanga
Class 4 ilwile, ilwē elwile, elwē ilwile, ilwē ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 5 lilwile, lilwē elilwile, elilwē lilwile, lilwē alilwanga elingalwanga lingalwanga
Class 6 alwile, alwē alwile, alwē elwile, elwē awalwanga angalwanga engalwanga
Class 7 silwile, silwē esilwile, esilwē silwile, silwē asilwanga esingalwanga singalwanga
Class 8 zilwile, zilwē ezilwile, ezilwē zilwile, zilwē azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 9 ilwile, ilwē elwile, elwē ilwile, ilwē ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 10 zilwile, zilwē ezilwile, ezilwē zilwile, zilwē azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 11 lulwile, lulwē olulwile, olulwē lulwile, lulwē alulwanga olungalwanga lungalwanga
Class 14 bulwile, bulwē obulwile, obulwē bulwile, bulwē abulwanga obungalwanga bungalwanga
Class 15 kulwile, kulwē okulwile, okulwē kulwile, kulwē akulwanga okungalwanga kungalwanga
Class 17 kulwile, kulwē okulwile, okulwē kulwile, kulwē akulwanga okungalwanga kungalwanga
Remote past
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngālwa engālwa ngālwa angilwanga engingalwanga ngingalwanga
2nd singular wālwa owālwa wālwa awulwanga ongalwanga ungalwanga
1st plural sālwa esālwa sālwa asilwanga esingalwanga singalwanga
2nd plural nālwa enālwa nālwa anilwanga eningalwanga ningalwanga
Class 1 wālwa owālwa ālwa akalwanga ongalwanga engalwanga
Class 2 bālwa abālwa bālwa abalwanga abangalwanga bengalwanga
Class 3 wālwa owālwa wālwa awulwanga ongalwanga ungalwanga
Class 4 yālwa eyālwa yālwa ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 5 lālwa elālwa lālwa alilwanga elingalwanga lingalwanga
Class 6 ālwa ālwa ālwa awalwanga angalwanga engalwanga
Class 7 sālwa esālwa sālwa asilwanga esingalwanga singalwanga
Class 8 zālwa ezālwa zālwa azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 9 yālwa eyālwa yālwa ayilwanga engalwanga ingalwanga
Class 10 zālwa ezālwa zālwa azilwanga ezingalwanga zingalwanga
Class 11 lwālwa olwālwa lwālwa alulwanga olungalwanga lungalwanga
Class 14 bālwa obālwa bālwa abulwanga obungalwanga bungalwanga
Class 15 kwālwa okwālwa kwālwa akulwanga okungalwanga kungalwanga
Class 17 kwālwa okwālwa kwālwa akulwanga okungalwanga kungalwanga
Potential
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngingalwa ngingalwa ngingelwe ngingelwe
2nd singular ungalwa ungalwa ungelwe ungelwe
1st plural singalwa singalwa singelwe singelwe
2nd plural ningalwa ningalwa ningelwe ningelwe
Class 1 angalwa engalwa angelwe engelwe
Class 2 bangalwa bengalwa bangelwe bengelwe
Class 3 ungalwa ungalwa ungelwe ungelwe
Class 4 ingalwa ingalwa ingelwe ingelwe
Class 5 lingalwa lingalwa lingelwe lingelwe
Class 6 angalwa engalwa angelwe engelwe
Class 7 singalwa singalwa singelwe singelwe
Class 8 zingalwa zingalwa zingelwe zingelwe
Class 9 ingalwa ingalwa ingelwe ingelwe
Class 10 zingalwa zingalwa zingelwe zingelwe
Class 11 lungalwa lungalwa lungelwe lungelwe
Class 14 bungalwa bungalwa bungelwe bungelwe
Class 15 kungalwa kungalwa kungelwe kungelwe
Class 17 kungalwa kungalwa kungelwe kungelwe
Immediate future
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngizokulwa engizokulwa ngizokulwa angizukulwa ngingezukulwa
2nd singular uzokulwa ozokulwa uzokulwa awuzukulwa ungezukulwa
1st plural sizokulwa esizokulwa sizokulwa asizukulwa singezukulwa
2nd plural nizokulwa enizokulwa nizokulwa anizukulwa ningezukulwa
Class 1 uzokulwa ozokulwa ezokulwa akazukulwa engezukulwa
Class 2 bazokulwa abazokulwa bezokulwa abazukulwa bengezukulwa
Class 3 uzokulwa ozokulwa uzokulwa awuzukulwa ungezukulwa
Class 4 izokulwa ezokulwa izokulwa ayizukulwa ingezukulwa
Class 5 lizokulwa elizokulwa lizokulwa alizukulwa lingezukulwa
Class 6 azokulwa azokulwa ezokulwa awazukulwa engezukulwa
Class 7 sizokulwa esizokulwa sizokulwa asizukulwa singezukulwa
Class 8 zizokulwa ezizokulwa zizokulwa azizukulwa zingezukulwa
Class 9 izokulwa ezokulwa izokulwa ayizukulwa ingezukulwa
Class 10 zizokulwa ezizokulwa zizokulwa azizukulwa zingezukulwa
Class 11 luzokulwa oluzokulwa luzokulwa aluzukulwa lungezukulwa
Class 14 buzokulwa obuzokulwa buzokulwa abuzukulwa bungezukulwa
Class 15 kuzokulwa okuzokulwa kuzokulwa akuzukulwa kungezukulwa
Class 17 kuzokulwa okuzokulwa kuzokulwa akuzukulwa kungezukulwa
Remote future
Positive absolute Positive relative Positive participial Negative absolute Negative relative Negative participial
1st singular ngiyokulwa engiyokulwa ngiyokulwa angiyukulwa ngingeyukulwa
2nd singular uyokulwa oyokulwa uyokulwa awuyukulwa ungeyukulwa
1st plural siyokulwa esiyokulwa siyokulwa asiyukulwa singeyukulwa
2nd plural niyokulwa eniyokulwa niyokulwa aniyukulwa ningeyukulwa
Class 1 uyokulwa oyokulwa eyokulwa akayukulwa engeyukulwa
Class 2 bayokulwa abayokulwa beyokulwa abayukulwa bengeyukulwa
Class 3 uyokulwa oyokulwa uyokulwa awuyukulwa ungeyukulwa
Class 4 iyokulwa eyokulwa iyokulwa ayiyukulwa ingeyukulwa
Class 5 liyokulwa eliyokulwa liyokulwa aliyukulwa lingeyukulwa
Class 6 ayokulwa ayokulwa eyokulwa awayukulwa engeyukulwa
Class 7 siyokulwa esiyokulwa siyokulwa asiyukulwa singeyukulwa
Class 8 ziyokulwa eziyokulwa ziyokulwa aziyukulwa zingeyukulwa
Class 9 iyokulwa eyokulwa iyokulwa ayiyukulwa ingeyukulwa
Class 10 ziyokulwa eziyokulwa ziyokulwa aziyukulwa zingeyukulwa
Class 11 luyokulwa oluyokulwa luyokulwa aluyukulwa lungeyukulwa
Class 14 buyokulwa obuyokulwa buyokulwa abuyukulwa bungeyukulwa
Class 15 kuyokulwa okuyokulwa kuyokulwa akuyukulwa kungeyukulwa
Class 17 kuyokulwa okuyokulwa kuyokulwa akuyukulwa kungeyukulwa
Present subjunctive
Positive Negative
1st singular ngilwe ngingalwi
2nd singular ulwe ungalwi
1st plural silwe singalwi
2nd plural nilwe ningalwi
Class 1 alwe angalwi
Class 2 balwe bangalwi
Class 3 ulwe ungalwi
Class 4 ilwe ingalwi
Class 5 lilwe lingalwi
Class 6 alwe angalwi
Class 7 silwe singalwi
Class 8 zilwe zingalwi
Class 9 ilwe ingalwi
Class 10 zilwe zingalwi
Class 11 lulwe lungalwi
Class 14 bulwe bungalwi
Class 15 kulwe kungalwi
Class 17 kulwe kungalwi
Past subjunctive
Positive Negative
1st singular ngalwa angilwa
2nd singular walwa awulwa
1st plural salwa asilwa
2nd plural nalwa anilwa
Class 1 walwa akalwa
Class 2 balwa abalwa
Class 3 walwa awulwa
Class 4 yalwa ayilwa
Class 5 lalwa alilwa
Class 6 alwa awalwa
Class 7 salwa asilwa
Class 8 zalwa azilwa
Class 9 yalwa ayilwa
Class 10 zalwa azilwa
Class 11 lwalwa alulwa
Class 14 balwa abulwa
Class 15 kwalwa akulwa
Class 17 kwalwa akulwa

Derived terms[edit]

References[edit]