andikisha

Definition from Wiktionary, the free dictionary
Jump to: navigation, search

Swahili[edit]

Verb[edit]

-andikisha (infinitive kuandikisha)

  1. Causative form of -andika
  2. to register, subscribe

Derived terms[edit]

Conjugation[edit]

Conjugation of -andikisha
Non-finite forms
Form Positive Negative
Infinitive kuandikisha kutoandikisha
Simple finite forms
Positive form Singular Plural
Imperative andikisha andikisheni
Habitual huandikisha
Complex finite forms
Polarity Persons Persons / Classes Classes
1st 2nd 3rd / M-wa M-mi Ma Ki-vi N U Ku Pa Mu
Sg. Pl. Sg. Pl. Sg. / 1 Pl. / 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 / 14 15 / 17 16 18
Past
Positive niliandikisha
naliandikisha
tuliandikisha
twaliandikisha
uliandikisha
waliandikisha
mliandikisha
mwaliandikisha
aliandikisha waliandikisha uliandikisha iliandikisha liliandikisha yaliandikisha kiliandikisha viliandikisha iliandikisha ziliandikisha uliandikisha kuliandikisha paliandikisha muliandikisha
Relative nilioandikisha
nalioandikisha
tulioandikisha
twalioandikisha
ulioandikisha
walioandikisha
mlioandikisha
mwalioandikisha
alioandikisha walioandikisha ulioandikisha ilioandikisha lilioandikisha yalioandikisha kilioandikisha vilioandikisha ilioandikisha zilioandikisha ulioandikisha kulioandikisha palioandikisha mulioandikisha
Negative sikuandikisha hatukuandikisha hukuandikisha hamkuandikisha hakuandikisha hawakuandikisha haukuandikisha haikuandikisha halikuandikisha hayakuandikisha hakikuandikisha havikuandikisha haikuandikisha hazikuandikisha haukuandikisha hakukuandikisha hapakuandikisha hamukuandikisha
Present
Positive ninaandikisha
naandikisha
tunaandikisha unaandikisha mnaandikisha anaandikisha wanaandikisha unaandikisha inaandikisha linaandikisha yanaandikisha kinaandikisha vinaandikisha inaandikisha zinaandikisha unaandikisha kunaandikisha panaandikisha munaandikisha
Relative ninaoandikisha
naoandikisha
tunaoandikisha unaoandikisha mnaoandikisha anaoandikisha wanaoandikisha unaoandikisha inaoandikisha linaoandikisha yanaoandikisha kinaoandikisha vinaoandikisha inaoandikisha zinaoandikisha unaoandikisha kunaoandikisha panaoandikisha munaoandikisha
Negative siandikishi hatuandikishi huandikishi hamandikishi haandikishi hawaandikishi hauandikishi haiandikishi haliandikishi hayaandikishi hakiandikishi haviandikishi haiandikishi haziandikishi hauandikishi hakuandikishi hapaandikishi hamuandikishi
Future
Positive nitaandikisha tutaandikisha utaandikisha mtaandikisha ataandikisha wataandikisha utaandikisha itaandikisha litaandikisha yataandikisha kitaandikisha vitaandikisha itaandikisha zitaandikisha utaandikisha kutaandikisha pataandikisha mutaandikisha
Relative nitakaoandikisha tutakaoandikisha utakaoandikisha mtakaoandikisha atakaoandikisha watakaoandikisha utakaoandikisha itakaoandikisha litakaoandikisha yatakaoandikisha kitakaoandikisha vitakaoandikisha itakaoandikisha zitakaoandikisha utakaoandikisha kutakaoandikisha patakaoandikisha mutakaoandikisha
Negative sitaandikisha hatutaandikisha hutaandikisha hamtaandikisha hataandikisha hawataandikisha hautaandikisha haitaandikisha halitaandikisha hayataandikisha hakitaandikisha havitaandikisha haitaandikisha hazitaandikisha hautaandikisha hakutaandikisha hapataandikisha hamutaandikisha
Subjunctive
Positive niandikishe tuandikishe uandikishe mandikishe aandikishe waandikishe uandikishe iandikishe liandikishe yaandikishe kiandikishe viandikishe iandikishe ziandikishe uandikishe kuandikishe paandikishe muandikishe
Negative nisiandikishe tusiandikishe usiandikishe msiandikishe asiandikishe wasiandikishe usiandikishe isiandikishe lisiandikishe yasiandikishe kisiandikishe visiandikishe isiandikishe zisiandikishe usiandikishe kusiandikishe pasiandikishe musiandikishe
Present Conditional
Positive ningeandikisha tungeandikisha ungeandikisha mngeandikisha angeandikisha wangeandikisha ungeandikisha ingeandikisha lingeandikisha yangeandikisha kingeandikisha vingeandikisha ingeandikisha zingeandikisha ungeandikisha kungeandikisha pangeandikisha mungeandikisha
Negative nisingeandikisha
singeandikisha
tusingeandikisha
hatungeandikisha
usingeandikisha
hungeandikisha
msingeandikisha
hamngeandikisha
asingeandikisha
hangeandikisha
wasingeandikisha
hawangeandikisha
usingeandikisha
haungeandikisha
isingeandikisha
haingeandikisha
lisingeandikisha
halingeandikisha
yasingeandikisha
hayangeandikisha
kisingeandikisha
hakingeandikisha
visingeandikisha
havingeandikisha
isingeandikisha
haingeandikisha
zisingeandikisha
hazingeandikisha
usingeandikisha
haungeandikisha
kusingeandikisha
hakungeandikisha
pasingeandikisha
hapangeandikisha
musingeandikisha
hamungeandikisha
Past Conditional
Positive ningaliandikisha tungaliandikisha ungaliandikisha mngaliandikisha angaliandikisha wangaliandikisha ungaliandikisha ingaliandikisha lingaliandikisha yangaliandikisha kingaliandikisha vingaliandikisha ingaliandikisha zingaliandikisha ungaliandikisha kungaliandikisha pangaliandikisha mungaliandikisha
Negative nisingaliandikisha
singaliandikisha
tusingaliandikisha
hatungaliandikisha
usingaliandikisha
hungaliandikisha
msingaliandikisha
hamngaliandikisha
asingaliandikisha
hangaliandikisha
wasingaliandikisha
hawangaliandikisha
usingaliandikisha
haungaliandikisha
isingaliandikisha
haingaliandikisha
lisingaliandikisha
halingaliandikisha
yasingaliandikisha
hayangaliandikisha
kisingaliandikisha
hakingaliandikisha
visingaliandikisha
havingaliandikisha
isingaliandikisha
haingaliandikisha
zisingaliandikisha
hazingaliandikisha
usingaliandikisha
haungaliandikisha
kusingaliandikisha
hakungaliandikisha
pasingaliandikisha
hapangaliandikisha
musingaliandikisha
hamungaliandikisha
Conditional Contrary to Fact
Positive ningeliandikisha tungeliandikisha ungeliandikisha mngeliandikisha angeliandikisha wangeliandikisha ungeliandikisha ingeliandikisha lingeliandikisha yangeliandikisha kingeliandikisha vingeliandikisha ingeliandikisha zingeliandikisha ungeliandikisha kungeliandikisha pangeliandikisha mungeliandikisha
General Relative
Positive niandikishao tuandikishao uandikishao mandikishao aandikishao waandikishao uandikishao iandikishao liandikishao yaandikishao kiandikishao viandikishao iandikishao ziandikishao uandikishao kuandikishao paandikishao muandikishao
Negative nisioandikisha tusioandikisha usioandikisha msioandikisha asioandikisha wasioandikisha usioandikisha isioandikisha lisioandikisha yasioandikisha kisioandikisha visioandikisha isioandikisha zisioandikisha usioandikisha kusioandikisha pasioandikisha musioandikisha
Gnomic
Positive naandikisha twaandikisha waandikisha mwaandikisha aandikisha waandikisha waandikisha yaandikisha laandikisha yaandikisha chaandikisha vyaandikisha yaandikisha zaandikisha waandikisha kwaandikisha paandikisha mwaandikisha
Perfect
Positive nimeandikisha tumeandikisha umeandikisha mmeandikisha ameandikisha wameandikisha umeandikisha imeandikisha limeandikisha yameandikisha kimeandikisha vimeandikisha imeandikisha zimeandikisha umeandikisha kumeandikisha pameandikisha mumeandikisha
"Already"
Positive nimeshaandikisha tumeshaandikisha umeshaandikisha mmeshaandikisha ameshaandikisha wameshaandikisha umeshaandikisha imeshaandikisha limeshaandikisha yameshaandikisha kimeshaandikisha vimeshaandikisha imeshaandikisha zimeshaandikisha umeshaandikisha kumeshaandikisha pameshaandikisha mumeshaandikisha
"Not yet"
Negative sijaandikisha hatujaandikisha hujaandikisha hamjaandikisha hajaandikisha hawajaandikisha haujaandikisha haijaandikisha halijaandikisha hayajaandikisha hakijaandikisha havijaandikisha haijaandikisha hazijaandikisha haujaandikisha hakujaandikisha hapajaandikisha hamujaandikisha
"If/When"
Positive nikiandikisha tukiandikisha ukiandikisha mkiandikisha akiandikisha wakiandikisha ukiandikisha ikiandikisha likiandikisha yakiandikisha kikiandikisha vikiandikisha ikiandikisha zikiandikisha ukiandikisha kukiandikisha pakiandikisha mukiandikisha
"If not"
Negative nisipoandikisha tusipoandikisha usipoandikisha msipoandikisha asipoandikisha wasipoandikisha usipoandikisha isipoandikisha lisipoandikisha yasipoandikisha kisipoandikisha visipoandikisha isipoandikisha zisipoandikisha usipoandikisha kusipoandikisha pasipoandikisha musipoandikisha
Consecutive
Positive nikaandikisha tukaandikisha ukaandikisha mkaandikisha akaandikisha wakaandikisha ukaandikisha ikaandikisha likaandikisha yakaandikisha kikaandikisha vikaandikisha ikaandikisha zikaandikisha ukaandikisha kukaandikisha pakaandikisha mukaandikisha
Not all possible forms are listed in the table. Transitive verbs can take object concords, relative concords can agree with all noun classes, and many other forms not commonly seen in modern Standard Swahili are absent from the table. See Appendix:Swahili verbs for more information.