andikiza

Definition from Wiktionary, the free dictionary
Jump to: navigation, search

Swahili[edit]

Etymology[edit]

From -andika (write) +‎ -iza (causative affix).

Pronunciation[edit]

  • IPA(key): /ɑ.ⁿdiˈki.zɑ/

Verb[edit]

-andikiza (infinitive kuandikiza)

  1. to overwrite

Conjugation[edit]

Conjugation of -andikiza
Non-finite forms
Form Positive Negative
Infinitive kuandikiza kutoandikiza
Simple finite forms
Positive form Singular Plural
Imperative andikiza andikizeni
Habitual huandikiza
Complex finite forms
Polarity Persons Persons / Classes Classes
1st 2nd 3rd / M-wa M-mi Ma Ki-vi N U Ku Pa Mu
Sg. Pl. Sg. Pl. Sg. / 1 Pl. / 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 / 14 15 / 17 16 18
Past
Positive niliandikiza
naliandikiza
tuliandikiza
twaliandikiza
uliandikiza
waliandikiza
mliandikiza
mwaliandikiza
aliandikiza waliandikiza uliandikiza iliandikiza liliandikiza yaliandikiza kiliandikiza viliandikiza iliandikiza ziliandikiza uliandikiza kuliandikiza paliandikiza muliandikiza
Relative nilioandikiza
nalioandikiza
tulioandikiza
twalioandikiza
ulioandikiza
walioandikiza
mlioandikiza
mwalioandikiza
alioandikiza walioandikiza ulioandikiza ilioandikiza lilioandikiza yalioandikiza kilioandikiza vilioandikiza ilioandikiza zilioandikiza ulioandikiza kulioandikiza palioandikiza mulioandikiza
Negative sikuandikiza hatukuandikiza hukuandikiza hamkuandikiza hakuandikiza hawakuandikiza haukuandikiza haikuandikiza halikuandikiza hayakuandikiza hakikuandikiza havikuandikiza haikuandikiza hazikuandikiza haukuandikiza hakukuandikiza hapakuandikiza hamukuandikiza
Present
Positive ninaandikiza
naandikiza
tunaandikiza unaandikiza mnaandikiza anaandikiza wanaandikiza unaandikiza inaandikiza linaandikiza yanaandikiza kinaandikiza vinaandikiza inaandikiza zinaandikiza unaandikiza kunaandikiza panaandikiza munaandikiza
Relative ninaoandikiza
naoandikiza
tunaoandikiza unaoandikiza mnaoandikiza anaoandikiza wanaoandikiza unaoandikiza inaoandikiza linaoandikiza yanaoandikiza kinaoandikiza vinaoandikiza inaoandikiza zinaoandikiza unaoandikiza kunaoandikiza panaoandikiza munaoandikiza
Negative siandikizi hatuandikizi huandikizi hamandikizi haandikizi hawaandikizi hauandikizi haiandikizi haliandikizi hayaandikizi hakiandikizi haviandikizi haiandikizi haziandikizi hauandikizi hakuandikizi hapaandikizi hamuandikizi
Future
Positive nitaandikiza tutaandikiza utaandikiza mtaandikiza ataandikiza wataandikiza utaandikiza itaandikiza litaandikiza yataandikiza kitaandikiza vitaandikiza itaandikiza zitaandikiza utaandikiza kutaandikiza pataandikiza mutaandikiza
Relative nitakaoandikiza tutakaoandikiza utakaoandikiza mtakaoandikiza atakaoandikiza watakaoandikiza utakaoandikiza itakaoandikiza litakaoandikiza yatakaoandikiza kitakaoandikiza vitakaoandikiza itakaoandikiza zitakaoandikiza utakaoandikiza kutakaoandikiza patakaoandikiza mutakaoandikiza
Negative sitaandikiza hatutaandikiza hutaandikiza hamtaandikiza hataandikiza hawataandikiza hautaandikiza haitaandikiza halitaandikiza hayataandikiza hakitaandikiza havitaandikiza haitaandikiza hazitaandikiza hautaandikiza hakutaandikiza hapataandikiza hamutaandikiza
Subjunctive
Positive niandikize tuandikize uandikize mandikize aandikize waandikize uandikize iandikize liandikize yaandikize kiandikize viandikize iandikize ziandikize uandikize kuandikize paandikize muandikize
Negative nisiandikize tusiandikize usiandikize msiandikize asiandikize wasiandikize usiandikize isiandikize lisiandikize yasiandikize kisiandikize visiandikize isiandikize zisiandikize usiandikize kusiandikize pasiandikize musiandikize
Present Conditional
Positive ningeandikiza tungeandikiza ungeandikiza mngeandikiza angeandikiza wangeandikiza ungeandikiza ingeandikiza lingeandikiza yangeandikiza kingeandikiza vingeandikiza ingeandikiza zingeandikiza ungeandikiza kungeandikiza pangeandikiza mungeandikiza
Negative nisingeandikiza
singeandikiza
tusingeandikiza
hatungeandikiza
usingeandikiza
hungeandikiza
msingeandikiza
hamngeandikiza
asingeandikiza
hangeandikiza
wasingeandikiza
hawangeandikiza
usingeandikiza
haungeandikiza
isingeandikiza
haingeandikiza
lisingeandikiza
halingeandikiza
yasingeandikiza
hayangeandikiza
kisingeandikiza
hakingeandikiza
visingeandikiza
havingeandikiza
isingeandikiza
haingeandikiza
zisingeandikiza
hazingeandikiza
usingeandikiza
haungeandikiza
kusingeandikiza
hakungeandikiza
pasingeandikiza
hapangeandikiza
musingeandikiza
hamungeandikiza
Past Conditional
Positive ningaliandikiza tungaliandikiza ungaliandikiza mngaliandikiza angaliandikiza wangaliandikiza ungaliandikiza ingaliandikiza lingaliandikiza yangaliandikiza kingaliandikiza vingaliandikiza ingaliandikiza zingaliandikiza ungaliandikiza kungaliandikiza pangaliandikiza mungaliandikiza
Negative nisingaliandikiza
singaliandikiza
tusingaliandikiza
hatungaliandikiza
usingaliandikiza
hungaliandikiza
msingaliandikiza
hamngaliandikiza
asingaliandikiza
hangaliandikiza
wasingaliandikiza
hawangaliandikiza
usingaliandikiza
haungaliandikiza
isingaliandikiza
haingaliandikiza
lisingaliandikiza
halingaliandikiza
yasingaliandikiza
hayangaliandikiza
kisingaliandikiza
hakingaliandikiza
visingaliandikiza
havingaliandikiza
isingaliandikiza
haingaliandikiza
zisingaliandikiza
hazingaliandikiza
usingaliandikiza
haungaliandikiza
kusingaliandikiza
hakungaliandikiza
pasingaliandikiza
hapangaliandikiza
musingaliandikiza
hamungaliandikiza
Conditional Contrary to Fact
Positive ningeliandikiza tungeliandikiza ungeliandikiza mngeliandikiza angeliandikiza wangeliandikiza ungeliandikiza ingeliandikiza lingeliandikiza yangeliandikiza kingeliandikiza vingeliandikiza ingeliandikiza zingeliandikiza ungeliandikiza kungeliandikiza pangeliandikiza mungeliandikiza
General Relative
Positive niandikizao tuandikizao uandikizao mandikizao aandikizao waandikizao uandikizao iandikizao liandikizao yaandikizao kiandikizao viandikizao iandikizao ziandikizao uandikizao kuandikizao paandikizao muandikizao
Negative nisioandikiza tusioandikiza usioandikiza msioandikiza asioandikiza wasioandikiza usioandikiza isioandikiza lisioandikiza yasioandikiza kisioandikiza visioandikiza isioandikiza zisioandikiza usioandikiza kusioandikiza pasioandikiza musioandikiza
Gnomic
Positive naandikiza twaandikiza waandikiza mwaandikiza aandikiza waandikiza waandikiza yaandikiza laandikiza yaandikiza chaandikiza vyaandikiza yaandikiza zaandikiza waandikiza kwaandikiza paandikiza mwaandikiza
Perfect
Positive nimeandikiza tumeandikiza umeandikiza mmeandikiza ameandikiza wameandikiza umeandikiza imeandikiza limeandikiza yameandikiza kimeandikiza vimeandikiza imeandikiza zimeandikiza umeandikiza kumeandikiza pameandikiza mumeandikiza
"Already"
Positive nimeshaandikiza tumeshaandikiza umeshaandikiza mmeshaandikiza ameshaandikiza wameshaandikiza umeshaandikiza imeshaandikiza limeshaandikiza yameshaandikiza kimeshaandikiza vimeshaandikiza imeshaandikiza zimeshaandikiza umeshaandikiza kumeshaandikiza pameshaandikiza mumeshaandikiza
"Not yet"
Negative sijaandikiza hatujaandikiza hujaandikiza hamjaandikiza hajaandikiza hawajaandikiza haujaandikiza haijaandikiza halijaandikiza hayajaandikiza hakijaandikiza havijaandikiza haijaandikiza hazijaandikiza haujaandikiza hakujaandikiza hapajaandikiza hamujaandikiza
"If/When"
Positive nikiandikiza tukiandikiza ukiandikiza mkiandikiza akiandikiza wakiandikiza ukiandikiza ikiandikiza likiandikiza yakiandikiza kikiandikiza vikiandikiza ikiandikiza zikiandikiza ukiandikiza kukiandikiza pakiandikiza mukiandikiza
"If not"
Negative nisipoandikiza tusipoandikiza usipoandikiza msipoandikiza asipoandikiza wasipoandikiza usipoandikiza isipoandikiza lisipoandikiza yasipoandikiza kisipoandikiza visipoandikiza isipoandikiza zisipoandikiza usipoandikiza kusipoandikiza pasipoandikiza musipoandikiza
Consecutive
Positive nikaandikiza tukaandikiza ukaandikiza mkaandikiza akaandikiza wakaandikiza ukaandikiza ikaandikiza likaandikiza yakaandikiza kikaandikiza vikaandikiza ikaandikiza zikaandikiza ukaandikiza kukaandikiza pakaandikiza mukaandikiza
Not all possible forms are listed in the table. Transitive verbs can take object concords, relative concords can agree with all noun classes, and many other forms not commonly seen in modern Standard Swahili are absent from the table. See Appendix:Swahili verbs for more information.